เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/RevoClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันหลัง Test Drive  (อ่าน 30111 ครั้ง)

ออฟไลน์ setthasart

• สมาชิก 500 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 215
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: Udonthani
  • ชื่อเล่น: setthesart
  • รักชาติ อย่าคลั่งชาติ
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
คุยกันหลัง Test Drive
« เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 11:26:11 »
 Share  ผมขับบนระยะทางสั้นๆ ราว 20 กิโลเมตร ตัวที่ขับเป็นรุ่นท็อป 2.8at ราคาล้านเอ็ดกว่าๆ เข้าเรื่องการขับขี่เลยละกัน ซึ่งผมประทับใจมากใน 2 เรื่องคือ
1. การเก็บเสียง ทำได้ดีมาก ตรงนี้ผมให้อยู่ในระดับเดียวกับนิวไทรตัน ที่ความเร็ว 100-120 เสียงลมและเสียงเครื่องเข้ามาในห้องโดยสารมีน้อยมาก เรื่องนี้ทำให้ผมลืมดีแม็กไปเลย คนละเรื่องมากๆครับ
2. ช่วงล่างและเบรก ที่ความเร็ว 120 เข้าโค้งถือว่านิ่ง+นิ่ม+แน่น เหมือนไทรตัน แต่เมื่อลองทิ้งโค้งเข้ายูเทิร์นแรงๆจะได้ฟิลแบบเรนเจอร์ไปเต็มๆคือเหนือกว่าไทรตัน(ซึ่งไทนตันถ้าทำแบบนี้จะแอบมีสะบัด) พูดง่ายๆก็คือ ช่วงล่างของเรนเจอร์+ไทรตัน=รีโว่ นั่นเองครับ
ส่วนเรื่องอัตราเร่งไม่พูดแล้วกัน เพราะส่วนตัวเล็ง 2.4 mt ไว้

ปล. สรุปคือ ถ้าใครเน้นการขับขี่ ไม่สนใจออฟชั่นยิบย่อยมากมาย(ที่กั๊กไว้ในรุ่นกลางๆ) รีโว่คือตัวเลือกที่น่าสนใจมากๆ เพราะเราจะได้รถที่มีข้อดีตามประสาโตโยต้า(คือรอบต้นดี+รถตลาดอะไหล่เกลื่อน) และจะได้ช่วงล่างหนึบๆแน่นๆเเบบไทรตันเเละเรนเจอร์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 2015, 11:32:17 โดย setthasart »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

• รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: คุยกันหลัง Test Drive
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 11:47:25 »
บางรุ่นก็คุ้มเงิน แต่บางรุ่นก็ไม่คุ้ม พิจารณากันดีๆน่ะครับ ส่วนตัวคิดว่ารุ่นท็อป 2.8 นั้นคุ้มมาก และพวกรุ่นล่างๆก็พอได้อยู่ ส่วน 4Dr 2.4G Prerunner ไม่คุ้มเลย 555
ตอนนี้เล็ง 4Dr 2.4E 6M/T Prerunner 845,000 ไว้ เพราะดูแล้วพอรับได้มากที่สุดครับ แต่คิดไม่ตกว่าจะเอาสีอะไร 5555

ออฟไลน์ นายโยธิน แจ้งชาวนา

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 109
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: เอน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 12:40:59 »
ผมลองขับแล้วเหมือนกันคับโดยรวมก็โอเคคับผมเลยตัดสินใจทำสัญญาผมติอยู่เรื่องเดียวคับ....ไฟโปรเจกเตอร์ทำมัยไม่รุ่นอื่นเขาบ้าง.. :emo_052:

ออฟไลน์ dadtavich

• สมาชิก ID: 375
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 14:33:20 »
 :emo_051:ผมก็ได้ฟิวส์เหมือนเจ้าของกระทู้ครับ ชอบก็จัดเลย ระบบความปลอดภัยให้มาครบ ตามพื้นฐานที่พึงมีของกระบะปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็น abs airbag ไฟเบรคดวง3 เปิดไฟหน้าอัตโนมัติ ก็ถือว่าคุ้มครับสำหรับผม และที่ปฎิวัติเยอะสุดคือ ราคา สูง :blank:

ออฟไลน์ eakdk

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4179
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เอก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 15:05:02 »
น้าๆ Test มาแบบนี้ทำให้ผมลืมเรื่องไฟหน้าโปรเจคเตอร์ไปเลย น้าๆท่านใดจองแล้วได้สวนลดของแถมดีๆ บอกต่อด้วยน่ะครับ..กำลังจะไปจอง 4Dr 2.4 E Pre ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 15:26:12 »
คราวนี้โตโยต้าทำตัวรถออกมาได้ดีมาก โดยเฉพาะช่วงล่างและความเงียบ เรื่องเบรกก็แก้ไขมาดี หนืดกำลังดีครับ เรื่องความเงียบภายในห้องโดยสาร ทำให้ผมลืมอีซูสุได้เลยน่ะ
เอาเป็นว่าหลังจากขับแล้ว ผมลืมเรื่องไฟโปรเจ็คเตอร์ไปเลย อยากให้เพื่อน สมช. ไปลองขับจริงๆกันดูก่อน จะได้รู้ว่าเขาตั้งใจทำตัวรถกันขนาดไหน ข้อมูลจากหน้ากระดาษอาจดูไม่คุ้มก็จริง แต่ของแบบนี้ต้องลองขับน่ะ
ปล.ผมไม่ได้อวยเกินจริงแต่อย่างใด เพราะก็ทดลองตามประสาคนจะซื้อรถ ขับดูหลายรุ่นหลายเจ้า อันไหนดีก็ว่าดีครับ

ออฟไลน์ Fly

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3791
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: surathani
  • ชื่อเล่น: Fly
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 15:41:45 »
 ลองมาแล้ว 2.8 AT
   เหมือนๆกับท่านอื่นๆ เงียบ คันเร่งไม่ช้า ไวกำลังดี สมองเกียร์ฉลาด เบรคน้ำหนักดี ( ไม่กล้าเบรคหนักๆ ขอติดเรื่องระยะเบรคไว้ก่อน ) พวงมาลัยดึงเข้าออกได้ ปรับตามสรีระได้ดีมาก

เสียงเครื่องเบาดี ใช้โซ่ทามมิ่งนึกว่าจะดัง เสียงปิดประตูแน่นโอเค ไม่กลวงแบบ Vigo เครื่องเสียงพอแล้ว เสียงดีน่าพอใจเลย ยกเว้นจอ แตะหน้าจอมันไม่ลื่นนะ ออกจะหน่วงๆติดยาก

ช่วงล่าง ก้มดูโช๊ค ขนาดใหญ่ขึ้นชัดเจน ยาวขึ้น ทำให้ความสูงใต้ท้องสูงกว่ารุ่นอื่นแบบสังเกตุได้ง่าย จุดนี้แหละ ทำให้จุดศูนย์ถ่วงของรถสูงขึ้นกว่า Vigo ถ้าใครขับเร็วเป็นปกติ ต้องใช้โช๊คอัพที่หนืดกว่านี้ ของเดิมจากโรงงาน เลี้ยวแรงๆหน่อยหน้าจะยุบมากไป แต่ก็ได้นุ่ม ต้องแลกกัน

จุดสังเกตุ เกียร์ออโต้ ช่วงเปลี่ยนเกียร์ 4 ไป 5 รอบตกมากไปหน่อย ดีนะที่แรงบิดยังสูงอยู่ จึงไม่เกิดอาการเทอร์โบแล็ค ออกมาดูในตารางโบชัวน์ เจอสาเหตุแล้ว อัตราทดเกียร์ AT
   เกียร์ 4 ทด 1.000 : 1
   เกียร์ 5 ทด 0.687 : 1
 ทดห่างไปหน่อย เรียกว่าเวลาขับเร่งขึ้น ช่วงเกียร์ 5 ลากได้ยาวเลย

ข้อตำหนิ และต้องแก้ไขอย่างเร่งด่วน การพ่นสีครับ สีไท่เรียบ เป็นทุกคัน ไปดูได้เลย

ออฟไลน์ Pavilian

• สมาชิก ID: 2862
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: พล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 16:17:58 »
ผมไปลองนั่งการไต่ทางชันที่ไบเทคบางนามาครับ

รถที่ผมนั่งตัวนี้เป็น Double Cab 2.8G 4x4 MT ราคา 1,069,000 บาท

เริ่มขึ้นครูฝึกซึ่งเป็นผู้ชำนาญก็จะอธิบายการทำงานต่างๆซึ่งความชันมี 2 สเต็ป 30 องศา และ 45 องศา

ความชัน 45 องศา ขอสบถนิดนึง(แม่มโคตรชันเลยครับ) ทางข้างหน้ามองไม่เห็น ถ้าคุณไม่ชำนาญหรือเทพพอรถตกลงมาแน่นอน  ขั้นตอนนี้ครูฝึกเขาเอาเท้าออกจากคันเร่งเลย ปล่อยรถไหลขึ้นไปเอง เกียร์ 4L ไหลไปแบบชิวๆ รถไม่สั่น ไม่ดับ (ขึ้นได้ไง)

---ทดลองขับ---
ข้อเสียอย่างใหญ่เลยคือการมองเห็นด้านหน้าผมว่าสู้ Vigo Champ ไม่ได้เพราะคอนโซลตรงเรือนไมล์ของ Revo มันบดบังการมองเห็นด้านหน้า ต่างจาก Vigo Champ ที่โล่ง โปร่ง สบาย

การขับขี่ ผมลองตัว 2.8 MT เครื่องเงียบดีจังครับ ไม่น่าเชื่อ เครื่องแรงดีน่าจะแรงกว่าแชมป์ แต่เป็นความรู้สึกแบบแป๊บเดียวถ้าอยู่ด้วยสักเดือนผมจะบอกได้ว่าแรงกว่าแชมป์หรือเปล่า 

เกียร์ การสับเกียร์ 1 - 6 ลื่นดีมาก สับได้เร็ว สับง่าย  ขาซิ่งนี่ชอบแน่

คลัชนิ่มพอๆกับแชมป์

เกียร์ถอย ปัญหาใหญ่อีกแล้ว เข้ายากชิบหาย(ขอสบถหน่อย) ทำไมไม่ทำแบบชิพมาครับเนี่ย  เวรกรรมจริงๆ  ต้องออกแรงดันแบบสุดตัว เฮ้อ!!!

พวงมาลัย วงพอๆกะแชมป์ ก้านอวบขึ้นเต็มมือ

เบาะนั่งด้านคนขับ ไม่ต่างจากแชมป์นะผมว่า อาจจะโอบรัดกว่าเดิมหน่อย

เรือนไมล์ สวยได้เลยเยี่ยมมาก

คอนโซลหน้า ผมให้ไม่ผ่าน  คือ มันไม่สวยเลย เหมือนเอาอะไรมาพอกนูนไปหมด แล้วทรงอัลติสด้วย มันไม่สวยเลยครับ

จอสัมผัส ขอดูหน้าคนออกแบบหน่อย คิดได้ไง นูนออกมาซะ  เฮ้อ!! เพลีย

ระบบต่างๆของขับ 4x4  ใช้มือหมุนเลยสะดวกดี  มีโหมด iMT สำหรับมือใหม่หัดขับเกียร์ MT ช่วยให้เข้าเกียร์ไม่กระชาก เปิดปิดได้  แต่ถ้ามือชำนาญแล้วคงไม่ใช้

เบาะหลังความชันไม่ต่างจาก Vigo Champ เลย ชันพอกัน  แต่ Leg Room รู้สึกจะได้ยาวกว่าเดิม  ซึ่งก็นั่งไม่สบายเหมือนเดิม

แอร์หลัง  เป่าเข้าหน้าอย่างเดียว 555 ทำใจมุมมันได้แค่นั้น

เปิดฝากระโปรงหน้า

โอ้ว  ใหม่หมดเลยมั้งเนี่ย  ตำแหน่งเครื่องอยู่ต่ำกว่า Vigo Champ ถ้าแชมป์ ต้องเขย่งเื้อมมือไปเปิดฝาน้ำมันเครื่อง แต่ Revo สบายๆเลยไม่ต้องเขย่ง กรองอากาศเปลี่ยนใหม่ เทอร์โบแปรฝันย้ายฝั่ง ความแน่นในห้องเครื่องดูหลวมๆกว่า Vigo Champ

มุมมองฐานล้อ ผมว่ากว้างเท่าแชมป์ ไม่ได้กว้างขึ้นเลย

มิติกระบะภายใน ไอ้เราเห็นภายนอกนึกว่าใหญ่เท่าฟอร์ด เรนเจอร์ พอไปดู โห !! ก็ไม่ต่างจากแชมป์เลย  ดูตื้นเหมือนเดิม

สรุป  ในห้องโดยสารค่อนข้างเหมือนเดิมกับแชมป์ ทั้งคนขับ คนนั่ง  ต่ำแหน่งการขับขี่ก็ไม่ต่างกันแต่จะลำบากก็อีตรงคอนโซลเรือนไมล์มาบังนี่แหละ

ตอนนี้ถ้าถามผม ผมว่าแชมป์ขับดีกว่า  สบายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 2015, 16:24:32 โดย Pavilian »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 16:39:07 »
ผมไปลองนั่งการไต่ทางชันที่ไบเทคบางนามาครับ

ตอนนี้ถ้าถามผม ผมว่าแชมป์ขับดีกว่า  สบายกว่า

แสดงว่ายังไม่ได้ใช้ความเร็วมากนักใช่มั้ยครับ เพราะเท่าที่ผมขับ 120+สาดโค้งแรงๆ มันดีกว่าแชมป์น่ะ กระโดดไปเทียบเท่าเรนเจอร์-ไทรตัน

ออฟไลน์ ps000000

• สมาชิก ID: 3740
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: วัชร์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 16:50:03 »
ยังไงก็น่าจะได้แชมป์ รองแชมป์ก็ดีแมก เจ้าเดิม ส่วน 3,4,5 ก็ฝุ่นตลบกันไป :emo_109: :emo_109: :emo_109:

ออฟไลน์ Pavilian

• สมาชิก ID: 2862
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: พล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 16:52:50 »
ผมลองแกล้งถามเซลเรื่องไฟ LED Projector ในตัว 2.4G  เซลเปิดโบรชัวร์อยู่นาน แล้วบอกว่า มีค่ะ  O0 O0

แล้วก็ถามว่า Double Cab Prerunner 2.8G MT มีไหม  เปิดหาอยู่นาน  แล้วก็บอกว่า มีแต่ตัวแค็ปค่ะ  :emo_008: :emo_008:

ออฟไลน์ Dragon741

• สมาชิก ID: 1454
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: Buriram
  • ชื่อเล่น: Did
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 17:29:56 »
 :emo_051:

ออฟไลน์ นายโยธิน แจ้งชาวนา

• สมาชิก ID: 109
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: เอน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 18:14:59 »
ผมลองแกล้งถามเซลเรื่องไฟ LED Projector ในตัว 2.4G  เซลเปิดโบรชัวร์อยู่นาน แล้วบอกว่า มีค่ะ  O0 O0

แล้วก็ถามว่า Double Cab Prerunner 2.8G MT มีไหม  เปิดหาอยู่นาน  แล้วก็บอกว่า มีแต่ตัวแค็ปค่ะ  :emo_008: :emo_008:
ไม่มีนะคับที่ผมดูมามี 4 ประตูตัวท็อบแค่ 2 รุ่นเท่านั้นนะคับ

ออฟไลน์ sport

• RCT.215
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2423
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: sport
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 20:09:53 »

ไม่มีนะคับที่ผมดูมามี 4 ประตูตัวท็อบแค่ 2 รุ่นเท่านั้นนะคับ
เมื่อวานไม่มีหรือว่าวันนี้เขาจะMC มีให้แล้วครับ :emo_111:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 20:40:57 »
หลังจากที่ทดลองขับอย่างที่ว่า พอลงจากรถ ผมลืมเรื่องโคมโปรเจ็คเตอร์ไปเลยน่ะ
 :emo_051: