เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/RevoClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Hilux Revo กับเครื่องยนต์ GD ใหม่ มีดีกว่าเครื่องยนต์เก่า KD อย่างไร  (อ่าน 29122 ครั้ง)

ออฟไลน์ champkub

• สมาชิก 200 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 422
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: แชมป์ฺ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share  เปิดตัวกันมาได้สักระยะแล้วสำหรับ Hilux Revo กระบะรุ่นใหม่จากค่ายโตโยต้า ซึ่งได้มีการออกแบบใหม่หมดจดในทุกๆด้าน ไม่ว่าจะเป็นรูปลักษณ์ภายนอก ห้องโดยสารภายใน เครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง พูดง่ายๆก็คือ เปลี่ยนใหม่ทุกกระเบียดนิ้วนั่นเอง ปัจจัยในการซื้อรถของแต่ละคนก็แตกต่างกันออกไป บางคนสนใจรูปร่างหน้าตาความหล่อภายนอก ภายในที่ออกแบบมาได้สวยและออปชั่นที่อลังการงานสร้าง เท่านี้ก็ตัดสินใจซื้อรถคันนึงได้แล้ว แต่สำหรับผมสิ่งที่เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจซื้อรถที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งก็คือ เครื่องยนต์ นั่นเองครับ ผมเลยอยากจะมาเล่าให้ฟังว่า หลังจากที่ได้ไปทดลองขับ Hilux revo มา ว่าสมรรถนะเครื่องยนต์มันจะดีกว่า Hilux Vigo ตัวเก่าที่ผมใช้อยู่อย่างไรบ้าง

เครื่องยนต์ใหม่ใน Hilux Revo มีดีอย่างไรบ้าง (ข้อมูลจากเซลล์ โบรชัวร์ และในเวปต่างๆ ผมสรุปให้ฟังคร่าวๆ)

เครื่องยนต์ GD ออกแบบภายใต้แนวคิด Efficient Boost  คือ เพิ่มประสิทธิภาพในการเผาไหม้หมดจด ไอเสียต่ำ ได้มาตรฐาน Euro 4 เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ลดการสูญเสียความร้อนและแรงเสียดทานของเครื่องยนต์ เป็นเครื่องยนต์ดีเซลระบบคอมมอนเรล เจเนอเรชั่นใหม่ล่าสุดของโตโยต้า ให้แรงบิดสูงสุดในรอบกว้าง ขับสนุกทั้งในช่วงออกตัวหรือเมื่อเร่งแซง ความจุกระบอกสูบ ถึงจะลด cc.ลง แต่กลับได้แรงม้าและแรงบิดเพิ่มมากขึ้น ประหยัดน้ำมันมากกว่าเดิม 9-10% และยังรองรับถึงอนาคตคือเติมน้ำมันดีเซลได้ถึง B7 นอกจากนี้ยังเป็นเครื่องยนต์ที่ให้ความทนทาน ประหยัดค่าบำรุงรักษาด้วยการใช้การขับวาล์วด้วยโซ่ที่ไม่ต้องปรับเปลี่ยนตลอดอายุการใช้งาน

ระบบฉีดน้ำมันอัจฉริยะให้แรงดันสูงสุดถึง 220 MPa และเปลี่ยนหัวฉีดจากเดิม 8 รู เป็น 9 รู ทำให้ฉีดน้ำมันเป็นละอองฝอย เพื่อการเผาไหม้ที่สมบูรณ์แบบ (ถ้านึกภาพไม่ออกว่าฉีดน้ำมันออกมาได้ละเอียดขนาดไหน ให้ลองนึกภาพเรานำแป้งฝุ่นเทลงบนฝ่ามือแล้วเป่าลมใส่แรงๆ นั่นละครับ มันละเอียดขนาดนั้นเลย) จึงทำให้ประหยัดน้ำมัน ใช้น้ำมันได้คุ้มทุกหยด อืม...พูดซะเห็นภาพเลย

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

เครื่องยนต์ใหม่ของ Hilux Revo นั้น ได้ย้ายอินเตอร์คูลเลอร์มาไว้ด้านหน้ารถ (ของเดิมใน Vigo จะอยู่ด้านบนเครื่อง) เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการระบายความร้อน

สเปคของเครื่องยนต์ Hilux revo รุ่นที่ผมได้ทดลองขับ คือรุ่น 2.8 G AT 4x4 Navigator ใช้เครื่องยนต์รุ่นใหม่ รหัส 1GD-FTV จำนวน 4 สูบ 2,755 cc. ให้กำลังสูงสุด 177 แรงม้า ที่ 3,400 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 450 นิวตันเมตร ที่ 1,600 – 2,400 รอบ/นาที จับคู่กับเกียร์ Super Intelligent ECT อัตโนมัติ 6 สปีด มาพร้อมโหมด +/ –  Sequential Shift ให้ผู้ขับขี่สามารถเปลี่ยนเกียร์ได้เองตามใจชอบ อัตราทดเกียร์มีดังนี้
เกียร์ 1      3.600
เกียร์ 2      2.090
เกียร์ 3      1.488
เกียร์ 4      1.000
เกียร์ 5      0.687
เกียร์ 6      0.580
อัตราทดเกียร์ถอยหลัง 3.732
อัตราทดเฟืองท้าย 3.909

และลองมาดู สเปคของเครื่องยนต์ Hilux Vigo รุ่นที่ผมใช้อยู่ ณ ปัจจุบัน รุ่น 3.0G AT Double cab 4WD ใช้เครื่องยนต์ดีเซล รุ่น 1KD-FTV จำนวน 4 สูบแถวเรียงขนาด 2,982 cc. ให้กำลังสูงสุด 171 แรงม้า ที่ 3,600 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 360 นิวตันเมตร ที่ 1,400 – 3,200 รอบ/นาที จับคู่กับเกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด อัตราทดเกียร์มีดังนี้
เกียร์ 1      3.520
เกียร์ 2      2.042
เกียร์ 3      1.400
เกียร์ 4      1.000
เกียร์ 5      0.716
อัตราทดเกียร์ถอยหลัง 3.224
อัตราทดเฟืองท้าย 3.909

*** เอามาเทียบกันแบบสั้นๆ ภาษาบ้านๆ ให้เข้าใจง่ายๆ ก็คือ ***
Hilux Revo เครื่อง 2,800 cc. ให้กำลัง 177 แรงม้า, แรงบิด 450 นิวตันเมตร ที่ 1,600 – 2,400 รอบ/นาที
Hilux Vigo เครื่อง 3,000 cc. ให้กำลัง 171 แรงม้า, แรงบิด 360 นิวตันเมตร ที่ 1,400 – 3,200 รอบ/นาที
สรุป...เครื่องยนต์ใหม่ ลดความจุกระบอกสูบ แต่ได้แรงม้าและแรงบิดมากขึ้น ทั้งยังประหยัดน้ำมันมากขึ้นกว่าเดิม!!! นับเป็นการปฏิวัติเทคโนโลยีอย่างแท้จริง

อ่ะ...ถึงเวลาได้ทดลองขับกันละ

ความรู้สึกแรกหลังจากที่ได้สตาร์ทเครื่องแล้วก็พบว่า เสียงเครื่องยนต์ทำงานเบามากๆ อันนี้ไม่นับเรื่องประสิทธิภาพการเก็บเสียงในห้องโดยสารอันเลื่องชื่อของ Revo นะ อันนั้นยอมจริงๆ แต่นี่คือผมสตาร์ทเครื่องแล้วออกไปยืนฟังข้างๆรถกันเลย เครื่องยนต์ทำงานได้เงียบจริงๆ บางครั้งผมยังรู้สึกว่าเงียบกว่าเก๋งยุโรปเครื่องดีเซลบางยี่ห้อเสียอีก

สมรรถนะความแรง อัตราเร่งไม่ได้ต่างจากวีโก้เท่าไหร่เลย ทำเอาแปลกใจว่า แรงบิดที่เยอะขึ้นกว่าเดิมมันน่าจะออกตัวได้กระชากกว่านี้ แต่ที่ไหนได้ ผมลืมกดเปลี่ยนโหมดการขับขี่ 555 ซึ่งตอนนี้ยังเป็น ECO MODE จะเน้นการประหยัดพลังงาน มิน่าละแทบไม่ต่างจากวีโก้คันเดิมเลย ผมจึงลองเปลี่ยนเป็น POWER MODE ทีนี้ละ ขับสนุก อัตราเร่งและการตอบสนองดีขึ้นมากๆอย่างชัดเจน

ผมพยายามจับอาการของเครื่องยนต์และเกียร์อยู่พักใหญ่ ก็รู้สึกได้ว่าเกียร์ทำงานได้เรียบลื่น ไม่มีอาการสะดุดแม้แต่น้อย มีแค่ช่วงเข้าเกียร์ถอยหลังนิดๆ และตอนขับขี่ทดสอบ ผมลองกดคันเร่งแรงๆ จังหวะเปลี่ยนเกียร์ก็ไม่ได้กระตุกมาก ซึ่งถ้าเทียบกับ vigo แล้วเจ้านั่นจะออกแนวกระตุกนิดๆ ไม่สมูทเหมือน Revo ที่จะค่อยๆขึ้นแบบต่อเนื่องยาวไปจนถึงรอบสูงๆ นี่คงเป็นเพราะแรงบิดแบบ Flat Torque ผสมผสานเข้ากับเกียร์ Super Intelligent ECT จึงทำให้ขับสนุก ลื่นไหลดีจริงๆ กดคันเร่งไม่นานก็ทะยานสู่ความเร็วระดับ 160-170 กม./ชม. ได้ง่ายๆ เรื่องความแรงของเครื่องยนต์นี่เกินพอครับ เหลือใช้มากๆ

เกียร์อัตโนมัติ 6 สปีดนี่มันแจ่มจริงๆ ผมลองขับที่ความเร็ว 120 กม./ชม. (เกียร์ 6)  รอบเครื่องอยู่ที่ 1,800 รอบ/นาที เองครับ ส่วน vigo รุ่นเดิมนั้น มีแค่ 5 เกียร์ ถ้าขับที่ความเร็ว 120 เท่ากัน vigo จะใช้รอบเครื่องที่ 2,400 รอบ/นาที ซึ่งทำให้ Hilux Revo ประหยัดน้ำมันมากกว่าวีโก้แน่นอน และถึงแม้ว่าเกียร์ 6 ช่วยลดรอบลงมาให้เหลือแค่ 1,800 รอบ พอจะเร่งแซงที่ความเร็วสูง ก็สบายใจหายห่วงด้วยแรงบิดที่มหาศาล มีมาตั้งแต่รอบต่ำ ทำให้เร่งแซงได้ดั่งใจ ขับสนุกมากกว่า vigo อย่างชัดเจนครับ

ก็ประมาณนี้ละครับสำหรับความแตกต่างของเครื่องยนต์ใหม่ GD กับเครื่องยนต์ KD รุ่นเดิม ตามความรู้สึกของผมล้วนๆ ค่อนข้างประทับใจมากครับ จะเปลี่ยนรถทั้งทีได้ทั้งเครื่องยนต์และระบบส่งกำลังใหม่ ถือว่าคุ้มค่ามาก คงได้จองกันเร็วๆนี้ละ ไว้มีโอกาสจะมารีวิวแบบละเอียดๆให้อ่านกันอีกนะครับ

สวัสดีครับ

ออฟไลน์ SUN

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4688
  • พลังน้ำใจ : 0
เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณครับ รบกวนทดสอบความประหยัดนำ้มันด้วยนะครับ :emo_105:

ออฟไลน์ plenoy

• RCT.048
  • สมาชิก ID: 5424
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: เปิ้ล
สุดยอดครับผมจองไปแล้วครับ C:-)

ออฟไลน์ Dragon741

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1454
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: Buriram
  • ชื่อเล่น: Did
Revo ไมล์เพี้ยน 7% หมายความว่าขับ 100กม/ชม ความเร็วจริงแค่ 93
เห็นบางคลิปเหยียบกันจมไมล์คือ 200 กม/ชม. แต่ความเร็วจริงแค่ประมาณ 185 กม/ชม เท่านั้นซึ่งก็เท่ากันกับเจ้าอื่นๆเพราะถูกล็อกไว้  อัตราสิ้นเปลืองขับที่110 กม/ชม. อยู่ที่ 12.5กม/ลิตรถือว่าประหยัดใช้ได้
อัตราเร่ง 0-100  11 วิกว่าๆ  อยู่กลางๆ

ออฟไลน์ puredrive™

• VIP.001
  • Administrator
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2
  • พลังน้ำใจ : 23
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ-นครนายก-ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: เพียว
    • รีโว่คลับไทยแลนด์
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ
รีวิวได้ละเอียดมากๆเลยครับ ผมก็ไม่เคยขับวีโก้ตัวเก่ามาก่อน เคยขับแต่รถเก๋งมาตลอด นี่ก็กระบะคันแรกเลยครับ  :emo_103:
Toyota Hilux Revo DoubleCab 2.8G A/T Navi 4WD สีดำ Attitude Black Mica
http://www.revoclubthailand.net/index.php/topic,1551.0.html

ติดต่องานรีวิว/เป็นนายแบบ สินค้า-บริการ ที่เกี่ยวกับ โตโยต้า ไฮลักซ์ รีโว่
โทร : 089-456-8699 หรือ 089-060-3820  ไลน์ : pure126

ออฟไลน์ tinity

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 195
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: โคราช
  • ชื่อเล่น: sit

ออฟไลน์ setthasart

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 215
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: Udonthani
  • ชื่อเล่น: setthesart
  • รักชาติ อย่าคลั่งชาติ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
ยังไม่เคยขับรีโว่ทางไกลน่ะ เพราะยังไม่ซื้อ รอส่วนลดอยู่ครับ
แต่เท่าที่ขับวีโก้ 3.0 บ่อยๆบอกได้เลยว่าไอ้นี่รอบต้นรอบกลาง มันจัดจ้านมาก

ออฟไลน์ SUN

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4688
  • พลังน้ำใจ : 0
ตอนนี้มีส่วนลดแล้วครับ ประมาณ30000+ประกัน+ของแถม น่าซื้อมากๆครับ

ออฟไลน์ suwit_ss

• สมาชิก ID: 163
  • พลังน้ำใจ : 20
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: suwit
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 ;) ;) รีวิวได้ดีระเอียดมากครับ ช่วยรีวิวอัตราเร่งตัวเครื่อง2400ดับเบิ้ลแคปพรีให้ด้วยนะครับ  :emo_051: :emo_051:
2018ROCCO2.8 4x4G

ออฟไลน์ Den_Revo

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3
  • จังหวัด: Samutprakan
  • ชื่อเล่น: D'EN
ขอบคุณครับ สุดยอดเลย  :emo_051:

ขอบคุณทุกท่านครับ กว่าจะเขียนจบใช้เวลานานมาก :'( ถ้ามีโอกาสจะมารีวิวอีกครับ

ตอนนี้มีส่วนลดแล้วครับ ประมาณ30000+ประกัน+ของแถม น่าซื้อมากๆครับ
ส่วนลด 30,000 แล้วหรอครับ ศูนย์ฯไหน :-*

ออฟไลน์ Kungd4d

• สมาชิก ID: 1961
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: Songkhla
  • ชื่อเล่น: Kung
  • รัก D4D
 C:-) C:-) ผมได้ไปที่ศูนย์สองสามรอบแล้วเพื่อจะลองขับรีโว่ แต่ไม่ได้ลองซักกะที ได้ลองแต่ฟอร์จูนตัวท๊อป ลองแล้วกำลังเครื่องดีมากเลยครับ  :) :) :)
HILUX REVO 2.4 E  M/T  4X4  4 DOOR

ออฟไลน์ ChaiwatHD

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5043
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: หนองคาย
  • ชื่อเล่น: chaiya
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • ยิ่งสูง...ยิ่งหนาว...
กำลังตัดสินใจ จอง  ปลายปีนี้ เผื่อมี โปรฯ ดีๆ  ออกมา แรงๆ  ครับ
 :emo_090:

Tags: hilux revo