เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

TRK Speed NVyangyont V-Shop
-->
LockTech
Ads
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/RevoClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนแนะนำวิธีเข้า 4H 4L ที่ถูกหน่อยคับ  (อ่าน 9018 ครั้ง)

ออฟไลน์ chai105

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6282
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: chai105
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share  เพื่อนแนะนำวิธีเข้า 4H 4L ที่ถูกหน่อยคับ งง บางทีก้อได้บางทีก้อไม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ pikky

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6263
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ปิ๊ค
Re: เพื่อนแนะนำวิธีเข้า 4H 4L ที่ถูกหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2015, 13:08:32 »
เกียร์ขับ 4 ในรีโว่ การใช้งานประมาณนี้ครับ ก็อปมาอีกที เพราะอธิบายไม่ถูก แต่ที่ไปลองขับมามันขับง่ายนะครับ

การใช้เกียร์ขับสี่
1.จอดรถให้หยุดสนิท และ ตั้งล้อหน้าให้ตรง
2. ปลดเกียร์หลัก ให้เป็นเกียร์ว่าง
3. เลื่อนคันเกียร์อันสั้น(จะเหยีบบคลัชท์หรือไม่เหยียบก้อได้ในขณะที่เลื่อนคันเกียร์อันสั้นไปที่ตำแหน่ง 4H หรือ4L (เลือกตามความเหมาะสม)

ออฟไลน์ lay 7875

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7403
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: อุบลราชธานี
  • ชื่อเล่น: เลย์
  • นักปราชญ์นอน4 เศรษฐีนอน6 ยาจกนอน8 หมูกับแรดนอนทั้งวัน
Re: เพื่อนแนะนำวิธีเข้า 4H 4L ที่ถูกหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2015, 10:23:32 »
เกียร์ 4x4 การใช้งานมีดังนี้ครับ (ผมจะอธิบายคร่าวๆจากประสบการณ์ที่เคยขับ วีโก้ 4x4 ของตัวเอง และรีโว่ 2.8 AT 4x4 ของพี่เขยครับ)
1) 4H ไป 4L เกียร์AT จอดรถให้นิ่งเหยียบเบรคแล้วเลื่อนคันบังคับระบบขับเคลื่อน ส่วนเกียร์ MT จอดรถให้หยุดนิ่ง หรือความเร็วไม่เกิน 8 km./hr ตั้งล้อให้ตรงแล้วเลื่อนคันเกียร์เล็กๆหรือเกียร์ฝากไปที่ 4 H (วีโก้) ส่วนรีโว่ กดแล้วบิดสวิทต์ควบคุมระบบขับเคลื่อนมาที่ 4L ครับข้อจำกัดคืออย่าขับหักเลี้ยวรุนแรงบนถนนดำถ้าทำบ่อยๆชุดเกียร์ทรานเฟอร์พังครับ
2) 4L ไป 4H ทำเหมือนด้านบนครับ (ตั้งล้อให้ตรงดีที่สุด) สามารถเลื่อนเปลี่ยนได้ทุกระดับความเร็วครับ
3)4 H ไป 2H  สามารถเลื่อนคันเกียร์ควบคุมระบบขับเคลื่อนหรือบิดสวิท เปลี่ยนได้ทุกความเร็วครับ
4) 2H ไป 4H เปลี่ยนได้ที่ความเร็วไม่เกิน 80km./hr ส่วนตัวผมเปลี่ยนที่40 km./hr หรือจอดชิดขอบซ้ายสุดค่อยเปลี่ยนครับ เพื่อลดภาระแรงกระทำต่อชุดเกียร์ทรานเฟอร์ครับ
ส่วนการเข้าได้บ้าง ไม่ได้บ้าง อาจมาจาก อากาศเย็น หรือ ความเร็วไม่สัมพันธ์กับเกียร์ที่จะเปลี่ยน ช่วงผมขับรถ 4x4ใหม่ๆ ผมจะจอดหยุดนิ่งตั้งล้อตรงทุกการเปลี่ยนระบบขับเคลื่อนครับเพื่อเรียนรู้การเข้าการปลดระบบเกียร์ 4x4 ค่อยๆหัด ค่อยๆขับเรียนรู้กันไป มีสาระหรือทริกอะไรเด็ดๆก็นำมาแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันครับ ขอให้สนุกกับการขับรถ 4x4 ครับ เพราะเป็นรถที่ซื้อแล้วจบ แต่งต่อยอดได้ ลุยก็ได้ สวยก็ดี ส่วนนี่เจ้าโก้ของผมครับ ส่วนรีโว่หยอดกระปุกอยู่ครับ สงสัยอีกนาน 55

ออฟไลน์ imseeu

• สมาชิก ID: 7914
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: เอม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2015, 21:25:13 »
ไม่ยากคับ  สำหรับรีโว้ 
1 .จาก 2H จะไป 4H ก็แค่หมุน แต่ความเร็วต้องไม่เกิน 80  ถ้าให้ดี ช้ากว่านี้หรือจอดเลยยิ่งดี พวงมาลัยไม่ต้องถึงกับตรงก็ได้
2. จาก 2H จะไป 4L   หยุดรถให้นิ่ง เยียบคลัช(ตอนนั้นจะอยูในเกียร์1ก็ได้) หมุนมาที่ 4H รอให้ไฟ 4H ติดนิ่งก่อน(ถ้า 4Hยังไม่ติดให้ถอนคลัชเพื่อเคลื่อนรถนิดนึงก็ติดแล้ว)  จึงค่อยหมุนมาที่ 4L  เช่นเดิมพวงมาลัยไม่ต้องถึงกับตรง
(ถ้าวิ่งมาด้วย 4H ก็แค่หยุดรถเยียบคลัชแล้วหมุนมาที่ 4L)
รับรองติดชัว ถ้ามันปกติ

ส่วนใหญ่หลายคนจะติดตรง ข้อ 2 คือ อยูใน 2H แล้วหมุนข้ามมาที่ 4L เลย โดยไม่หยุดรอตรง 4H ให้ไฟมันติดและนิ่งก่อน  ผมที่ได้คือเมื่อหมุนข้ามมา 4L ก็จะติดแค่ 4H ทำให้ต้องหมุนกลับไปเริ่มใหม่

ส่วนออโต้ ก็เปลี่ยนจากคลัชเป็นเบรค

ส่วนเจ้าดิฟล๊อก ผู้มีเงื่อนไขมากมาย ไม่รู้จะให้มาทำไม ลิมิเต็ดนะดีแล้ว ช่วยตั้งแต่ขับ 2 แม้ไม่ร้อย%แต่ก็ข้ามอุปสรรคได้ดี อาจจะปั่นเอาหน่อย  หลายจังหวะก็ไม่ต้องเสียเวลาหยุดรถเข้า 4L

เจ้าดิฟล๊อก จะใช้ทีก็ต้องเข้า 4L ก่อน หยุดรถให้นิ่งแล้วใส่ดิฟล็อก แล้วออกตัวช้าๆ ถ้ายังไม่เข้า ให้โยกพวงมาลัยซ้ายขวาคับ

ออฟไลน์ กาณฑ์

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 7143
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: กาณฑ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ธ.ค. 2015, 17:16:24 »
เงื่อนไขการเข้าเกียร์ 4WD ของ Revo มีดังนี้คับ
1. จาก 2H ไป 4H บิดสวิทช์ไปที่ 4H ได้เรยคับ
 เงื่อนไขคือความเร็วต้องไม่เกิน 100 ถ้าความเร็วเกินก้อไม่เปนไรคับ ลดความเร็วลงมา ถ้าไฟ 4H(มันเปนรูปเพลากับล้อทั้งสี่สีเขียว) ที่หน้าปัดเปลี่ยนจากกระพิบเปนติดค้างเมื่อไหร่ก้อแปลว่าเข้าแรวคับ
2. หลังจากเข้า 4Hได้แรวค่อยบิดสวิทช์ไปที่ 4L ตอนนี้จะมีเสียงปิ๊บๆดังเตือนขึ้นมา โดยที่เกียร์ออโต้ต้องหยุดรถแรวใส่เกียร์ N ส่วนเกียร์ธรรมดาต้องหยุดรถและเหยียบคลัชด้วยคับ ถ้าครบองค์ประกอบเมื่อไหร่ ไฟ 4L สีส้มจะเปลี่ยนจากกระพิบเปนติดค้าง และเสียงเตือนหยุดร้อง นั่นแสดงว่ามันเข้าได้แรว ถ้ายังไม่เข้าให้ขยับรถหรือขยับพวงมาลัยสักหน่อยคับ
3. ใส่ Diff Lock โดยการกดปุ่มใต้ปุ่มแอร์ ไฟรูป Diff Lock สึแดงรูปเดวกันกับที่ปุ่มจะติดกระพริบขึ้นมา รอสักครู่ ขยับรถนิด หมุนพวงมาลัยหน่อยจนไฟหยุดกระพริบ นั่นแปลว่าเข้าได้แรว
   การออกจากโหมดเหล่านี้ก้อต้องทำให้สำเร็จทีละขั้นตอนเช่นเดวกันคับ ที่สำคัญที่สุด การเข้าโหมดเหล่านี้ต้องทำให้สำเร็จก่อนที่จะเข้าไปลุยกับอุปสรรคนะคับ ถ้าเข้าไปติดก่อนใส่ทีหลังมีโอกาสที่จะใส่ไม่เข้าได้นะคับ

ออฟไลน์ ton@pamok

• สมาชิก ID: 6010
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: อ่างทอง
  • ชื่อเล่น: ต้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ม.ค. 2016, 23:17:01 »
 :emo_051: :emo_051: :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Kungd4d

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1961
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: Songkhla
  • ชื่อเล่น: Kung
  • รัก D4D
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ม.ค. 2016, 09:31:54 »
 C:-) C:-) เยี่ยมเลยที่นำมาแนะนำกัน คงมีหลายๆท่านที่ยังไม่เข้าใจครับ  C:-) C:-)
HILUX REVO 2.4 E  M/T  4X4  4 DOOR

ออฟไลน์ Black shark

• RCT.013
  • สมาชิก ID: 5063
  • พลังน้ำใจ : 6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ม.ค. 2016, 11:26:36 »
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ aom

• RCT.080
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 6892
  • พลังน้ำใจ : 5
  • ชื่อเล่น: รัด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ก.พ. 2016, 13:23:42 »
ดีมากเลยครับ เข้าใจการใช้อย่างถูกวิธี

ออฟไลน์ Pet wongchaiyapoom

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10006
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ศรีสะเกษ
  • ชื่อเล่น: เพชร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มี.ค. 2016, 09:22:13 »
   ตามนั้นเลยครับ..รีโว่..โดยส่วนตัวผมชอบระบบขับสี่ ของTOYOTA ครับ คันแรกผมใช้ HILUX LN 111 (ปัจจุบันก็ใช้อยู่ครับ) ทนมาก 19 ปีแล้วครับ ระบบขับสี่ไม่เคยเสียเลย เปลี่ยนแค่ยางเพลาขับ..การเปลี่ยน 2H เป็น 4H ก็ง่ายมาก ความเร็วไม่เกินร้อยกดสวิทส์ด้านข้างปลายคันเกียร์ตัวสั้นอยากเข้าก็กดเข้าอยากออกก็กดซ้ำ จะมีไฟโชว์ 4WD  ถ้าจะใช้ 4L  ก็จอดรถปรดเกียร์หลักเป็นเกียร์ว่างดันคันเกียร์ตัวสั้นไปที่ตำแหน่ง 4L แล้วเข้าเกียร์หลัก 1 2 3 ได้ตามปกติ  จะออกก็จอดเกียร์หลักปรดให้เป็นว่าง ดึงเกียร์สั้นมาที่ 4H  ไฟ 4WD จะดับ(ไม่กดปุ่มที่ปลายเกียร์นะครับ) ก็เข้าเกียร์ใช้ขับสองตามปกติ ..ส่วนรีโว่ 4x4 2.8 MT ที่เพิ่งได้มายังไม่ถึงเดือน ระบบก็ตามที่พี่น้องสมาชิกได้กล่าวไว้ทั้งหมดนั่นแหละครับ...ไม่ยากง่ายกว่ารุ่นเก่าเยอะครับ...ขอให้สนุกกับการใช้รถ 4x4  นะครับ  รับรองใช้แล้วจะต้องชอบ  ครับ... 

ออฟไลน์ ming77

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 10096
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: หมิง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 มี.ค. 2016, 14:44:35 »
เยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ Kidsterz

• *
  • สมาชิก ID: 10330
  • ชื่อเล่น: เอ็ม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 เม.ย. 2016, 11:58:37 »
ขอข้อมูลด้วยคนครับ

ออฟไลน์ add9na

• *
  • สมาชิก ID: 11462
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สกลนคร
  • ชื่อเล่น: แอ๊ต
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ก.ย. 2016, 13:37:17 »
 :emo_051:

ออฟไลน์ โป๊ะ

• *
  • สมาชิก ID: 12164
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: โป๊ะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 ต.ค. 2016, 20:49:10 »

ออฟไลน์ Oak

• สมาชิก ID: 13123
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: โอ๊ก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2016, 18:16:57 »