เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
NexenTire Toyota Hilux Revo
siamultimate_2N
carmana_Nov

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

TRK Speed NVyangyont V-Shop
-->
LockTech
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/RevoClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ใส่แผ่นกันหนูแบบละเอียดยิบ สำหรับมือใหม่  (อ่าน 11738 ครั้ง)

ออฟไลน์ shya

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8498
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: เชียงราย
  • ชื่อเล่น: เชียร์
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share  เกริ่นนำก่อนนิดนึง เนื่องจากผมเองก็เป็นมือใหม่ แล้วเผอิญมีปัญหากับศูนย์โตโยต้าที่นึง ทำให้ต้องการจะตรวจสอบว่าแผ่นกันหนูของศูนย์ที่คิดเงินเพิ่ม 600 บาทนั้นติดให้จริงรึเปล่า เลยทำให้พยายามลองค้นหาวิธีถอดแผงหน้าเพื่อใส่แผ่นกันหนู
โดยความรู้หลักๆ ก็มาจาก 2 ที่นี้ ต้องขอบคุณเป็นอย่างสูงนะครับ
1. คคห. ของคุณ roza http://www.revoclubthailand.net/index.php/topic,482.msg51474.html#msg51474
2. จากเวปเพื่อนบ้าน http://www.newfortunerclubthailand.com/index.php/topic,1961.0.html

ทีนี้พอผมอ่านแล้ว ด้วยความที่เป็นมือใหม่ก็รู้สึกยังงงๆ กับวิธี แต่ตอนนั้นความไม่พอใจเซลมีมากกว่า เลยลองลุยถอดเอา จนสุดท้ายก็ถอดได้และพบว่ามีหลายอย่างที่ถ้าใครเป็นมือใหม่ ไม่เคยแกะรถมาก่อน (เช่นผม) คงเป็นการยากในการทำเอง เลยอยากจะรีวิววิธีการแบบละเอียดยิบ เพื่อสำหรับมือใหม่เหมือนกันจะได้กล้าแกะได้ และหวังว่าจะมีคนมาแชร์วิธีการปรับแต่งรถแสนรักของเราเพิ่มเติมครับ

เอาละทีนี้มาดูขั้นตอนการนะครับ  ปล. เนื่องจากรูปเยอะ และผมจะอธิบายละเอียดยิบ เลยขอแยกเป็นหลายความเห็นนะครับ

1. ถอดใบปัดน้ำฝน

เริ่มจากเปิดฝากกระโปรงรถ ตรงนี้แนะนำให้ถ่ายรูปเก็บไว้ก่อนรึหาอะไรมามาร์คตำแหน่งก้านปัดน้ำฝนที่กระจกก่อนนะครับ เวลาใส่ก้านปัดน้ำฝนกลับจะได้ดูได้ว่าใส่เอียงขนาดไหน ผมพลาดมาแล้ว ตอนใส่เลยต้องลองเปิดที่ปัดน้ำฝนทดสอบปรับตั้งให้ได้ระดับเหมือนเดิม
จากนั้นก็ทำการหาไขควงปากแบนอันเล็กๆบางๆ มาแงะพลาดติกขึ้นมาตรงๆ แงะไม่ยาก ไม่แน่นครับ แงะเสร็จจะเจอน๊อต ใช้ประแจขนาด 14 นิ้วขันเลยครับ ตรงนี้อาจแน่นนิดนึง ต้องออกแรงหน่อย เอามือจับที่ปัดไว้ด้วยเพราะแกนมันโยกได้
พอขันน๊อตออก ก็ดึงก้านขึ้นมาตรงๆ อาจต้องโยกซ้ายขวาขณะดึงเล็กน้อย เพราะก้านกับแกนค่อนข้างแน่น เข้าใจว่าทำมาเพื่อให้เวลาเปิดที่ปัดน้ำฝน แกนจะได้หมุนก้านไหว รูปข้างล่างแสดงผลลัพธ์ตัวก้านที่ถอดออกมาแล้วนะครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

• **
2. ถอดแผงพลาสติกตรงแก้มข้าง

จริงๆ ขั้นตอนนี้จะไม่ทำก็ได้ แถมเป็นส่วนที่รายละเอียดเยอะอีก แต่จากกระทู้ก่อนผมเห็นตรงนี้มันถูกถอดออกผมเลยเข้าใจผิดว่าต้องถอด ถ้าใครขี้เกียจยุ่งยากจะข้ามไปก็ได้นะครับ มันแค่ทำให้ถอดตัวพุ๊กในขั้นตอนที่ 4 ง่ายขึ้นเท่านั้นเอง
ทีนี้ถ้าจะถอดลองย้อนกลับไปดูรูป แผงนี้มีจุดยึดกับรถ 3 จุด สังเกตได้ว่าจะมีจุดพลาสติกนูนขึ้นมา (ความรู้นี้เอาไปใช้กับชิ้นส่วนอื่นก็ได้นะครับ) ตามตำแหน่งที่ผมวงเอาไว้เลย
จุดที่ทำให้ส่วนนี้ถอดยากสำหรับมือใหม่คือจุดยึดทั้ง 3 จุดนั้นมันไม่เหมือนกันเลย ถอดไม่ดีตัวพลาสติกที่ยึดอาจมีรูดได้ (ผมเป็นมาแล้ว -_-")
ทีนี้เรามาดูรายละเอียดไล่ทีละจุดก่อน แล้วค่อยอธิบายวิธีการถอดแบบที่น่าจะถูกต้องนะครับ

จุดที่ 1 ภาพขยายทั้งตำแหน่งจุดและตัวยึดด้านล่าง

จุดนี้ตัวยึดเป็นลักษณะเงี่ยง 2 แฉก การถอดคือต้องล้วงมือไปบีบตรงเงี่ยงเข้าหาแกนก็จะสามารถดึงลอดรูของรถขึ้นมาได้ง่ายๆ อย่าฝืนดึงขึ้น เงี่ยงตรงนี้จะหักได้นะครับ

จุดที่ 2 ภาพขยายทั้งตำแหน่งจุดและฐานใส่ตัวยึดด้านล่างของแผงพลาสติก และตัวยึดสีดำที่ติดกับตัวรถ

จุดนี้ตัวยึดเป็นพลาสติดเหมือนดอกเห็น 2 ชั้นที่แข็งมาก ตอนผมถอดตอนแรกดึงออกมาตรงๆ ต้องออกแรงมากกว่าจะออก แถมตัวยึดบิ่นอีกต่างหาก ตอนถอดอีกข้างเลยต้องปรับวิธีดึงใหม่ เดี๋ยวจะอธิบายอีกทีครับ

จุดที่ 3 ภาพขยายทั้งตำแหน่งจุดและฐานใส่ตัวยึดด้านล่างของแผงพลาสติก และตัวยึดสีขาว

ตัวยึดอันนี้คล้ายๆ สีดำในจุดที่ 2 แต่แน่นหนาน้อยกว่า สามารถดึงออกตรงๆ ได้ไม่ยาก และไม่ทำร้ายตัวยึดเท่าไร

สำหรับวิธีถอดแผงนี้ขอยกไป คคห. ถัดไปนะครับ

• **
2. ถอดแผงพลาสติกตรงแก้มข้าง (ต่อ)

ขั้นตอนการถอดแผงนี้ ก่อนอื่นเราต้องดึงยางกันกระแทกที่เชื่อมแผงข้างอันนี้กับแผงจิ้งหรีดตรงหน้ารถออกก่อน สำหรับวิธีดึงผมใช้วิธีดึงยางออกจากเขี้ยวพลาสติกที่ยึดกับแผง ตามรูปเลยครับ ดึงง่ายอยู่แล้วเพราะยางมันยืดได้ดี ไม่ต้องถอดพุกให้พลาสติกบิ่น

พอถอดออก ขั้นตอนการถอดแพง ให้เริ่มจากถอดตรงตัวยึดตำแหน่งทีี่ 1 ตามวิธีที่อธิบายใน คคห. ก่อนหน้า ง้างแผงข้างตรงตำแหน่งที่ 1 ขึ้นเล็กน้อยให้ตัวยึดพ้นรู จากนั้นดันสไลด์แผงทั้งแผงมาด้านหน้ารถ มันจะเป็นการดันตัวยึดตำแหน่งที่ 2 ให้หลุดจากสลักยึดใต้แผงพลาสติกนี้ โดยที่ตัวยึดที่ 2 ยังยึดติดกับรถอยู่ และในส่วนของตัวยึดตำแหน่งที่ 3 ตัวยึดจะหลุดจากรถทำให้ดึงขึ้นตรงๆ ได้ง่าย

ข้อสังเกตุ ตอนดันสไลด์มาทางหน้ารถ ตอนแรกจะแน่น แต่ถ้าออกแรงหน่อยจะได้ยินเสียงสลักที่ตัวยึดตำแหน่งที่ 2หลุด แผงจะเลื่อนออกมานิดเดียว สามารถดึงแผงนี้ขึ้นมาตรงๆ ได้เลยครับ นี่เป็นรูปรถหลังจากดึงแผงข้างขึ้น จะสังเกตุว่าตัวยึดตำแหน่งที่ 2 ยังคงติดอยู่กับรถ

ทำเช่นนี้กับแผงทั้ง 2 ข้างเลยนะครับ

3. ถอดยางครอบแผงจิ้งหรีด

ยางตรงนี้ติดกับแผงจิ้งหรีดและอยู่ตรงมุมกระจกด้านล่างทั้ง 2 ฝั่ง การถอดง่ายมาก ดึงขึ้นมาตรงๆ เลย ส่วนตรงที่ติดกับกระจกก็แงะออกมาได้เลย ด้านล่างเป็นรูปยางที่ถอดออกมาแล้วครับ

• **
4. ถอดแผงจิ้งหรีด

เป็นขั้นตอนสุดท้าย คือถอดแผงจิ้งหรีดด้านหน้ารถ โดยต้องเริ่มจากถอดพุกบริเวณมุมทั้ง 2 ข้างๆ ละ 2 จุดตามรูปที่วงไว้ด้านซ้าย

การถอดให้ใช้ไขควงปากแบนแงะวงกลมตรงกลางขึ้นมาสักครึ่งเซ็น ปลายพุกที่บานอยู่จะหุบลง แล้วจึงใช้ไขควงปากแบนแงะทั้งตัวพุกออกมา ดังรูปขวามือ พุกทั้ง 2 ตัวมีขนาดต่างกันเล็กน้อย ดังนั้นให้จำด้วยว่าอันไหนอยู่รูไหน ทำให้ครบทั้ง 2 ข้าง รวม 4 ตัว

สุดท้ายเป็นการแงะแผงจิ้งหรีดออกมา ตัวแผงมีเงี่ยงเป็นตัวล๊อคด้านล่างรวมทั้งหมด 8 จุด ให้ใช้มือดันเงี่ยงออกแล้วดึงแผงขึ้นได้เลย ตำแหน่งตัวล๊อคสามารถสังเกตุได้จากจุดนูนสีดำเล็กๆ บนแผงครับ

ตัวอย่างตำแหน่งตัวล๊อค ค่อยๆ ก้มดูหรือใช้มือคลำหาก็ได้ครับ มีทั้งหมด 8 จุด

เมื่อถอดออกมาแล้ว ถ้าพลิกแผงจิ้งหรีดขึ้นจะเห็นตำแหน่งตัวล๊อคทั้ง 8 ตามรูปนี้ครับ

ส่วนนี้เป็นตำแหน่งทั้ง 8 บนตัวรถครับ

เท่านี้เราก็สามารถนำแผ่นกันหนูที่อาจจะทำเองหรือซื้อมาใส่ได้แล้ว เมื่อใส่เสร็จก็ค่อยประกอบชิ้นส่วนทั้งหมดกลับเข้าไป เป็นอันเสร็จกระบวนการ

หวังว่ากระทู้นี้คงเป็นประโยชน์ให้กับท่านที่ไม่เคย D.I.Y. มาก่อนได้ลองนะครับ ถ้ารู้วิธีก็ไม่ใช่เรื่องยาก สามารถทำเองได้ทุกท่านแน่นอนครับ

และขอลาไปด้วยภาพชัดๆของแผ่นกันหนูที่ศูนย์ที่ผมออกรถใส่ให้ ราคา 600 บาท เห็นแล้วแค้นมากกกกกกก  :emo_104:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2016, 21:36:24 โดย shya »

ออฟไลน์ B_A_N_K

• RCT.098
  • สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 4440
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: สุพรรณบุรี
  • ชื่อเล่น: แบงค์ครับ
ขอบคุณสำหรับการรีวิวครับ
...แต่เห็นแผงกันหนูราคา 600 แล้ว จี๊ดดดด :-\

ออฟไลน์ Yuth_Klong4

• RCT.092
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9001
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ยุทธ
ละเอียดมาก ผมว่า 600 คงเป็นค่าแรงมากกว่า เพราะถอดหลายชิ้นเหลือเกิน O0

• **
จริงๆ ถอดง่ายมากครับ แป้ปเดียวก็เสร็จแล้ว ตอนแรกแค่เราไม่รู้ว่ามันล๊อคอย่างไร ตรงไหน เลยอาจเสียเวลางมหาหน่อย แต่ถ้าถอดได้ปุ้บ จะพบว่าง่ายมากเลย ผมถอดครั้งที่ 2 มาถ่ายรูปนี่ใช้เวลาแค่ไม่ถึง 15 นาทีเองมั้ง

ออฟไลน์ Black shark

• RCT.013
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5063
  • พลังน้ำใจ : 6

ออฟไลน์ ton@pamok

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6010
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: อ่างทอง
  • ชื่อเล่น: ต้น
ให้รายละเอียดดีมากเลยครับ มีประโยชน์ต่อมือใหม่หัดถอดจริงๆ  :emo_051: :emo_051: :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ banktweety

• **
  • สมาชิก ID: 9656
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: แบงค์
มีประโยชน์มากครับ

ออฟไลน์ TonTukta

• RCT.230
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9754
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ต้น

ออฟไลน์ JEK_SUSPENSION

• **
  • สมาชิก ID: 10659
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: เจ็ก
  • รับปรึกษาแก้ไข ช่วงล่าง 099-350-5524 LINE : jek87
ระเอียดยิบเลยยยยย O0

ออฟไลน์ srizad

• *
  • สมาชิก ID: 6236
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ที

ออฟไลน์ pholnoy

• **
  • สมาชิก ID: 6572
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ิbangkok
  • ชื่อเล่น: พล

ออฟไลน์ Charandb

• *
  • สมาชิก ID: 10759
ถ้ามันเข้าไปตายละไม่อยากนึกเลย

Tags: