เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
NexenTire Toyota Hilux Revo
siamultimate_2N
carmana_Nov

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

TRK Speed NVyangyont V-Shop
-->
LockTech
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/RevoClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับรถกระบะ Toyota Revo ครับ  (อ่าน 4488 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumjumpol

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 13135
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: จุมพล
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share  ผมและแฟนผมกำลังมองหารถสำหรับบรรทุกเป็นหลักและพาไปลุยได้บ้างบางครั้งครับ หลักจากคุยกันอยู่นาน เห็นตรงกันว่าสนใจ Toyota Revo  เพราะชอบที่รูปทรงกับสีรถที่ตอบโจทย์ครับ แต่ขอสอบถามเกี่ยวกับ Toyota Revo หน่อยครับ เกี่ยวการใช้งานของรถดีหรือเปล่าถ้าเทียบกับรถกระบะยี่ห้ออื่นที่ราคาเท่าๆกัน รบกวนขอประสบการณ์จากผู้ใช้จริงหน่อยคร้าบ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Oak

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 13123
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: โอ๊ก
Re: สอบถามเกี่ยวกับรถกระบะ Toyota Revo ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2016, 15:22:23 »
อยู่ที่ใจนะครับการใช้งานก็คงคล้ายๆกันในเรื่องขนของ

ออฟไลน์ coke66

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 13216
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: Coke
Re: สอบถามเกี่ยวกับรถกระบะ Toyota Revo ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2016, 12:29:24 »
เข้ามารอคำตอบ แต่ผมเคยทดลองขับแล้ว รู้สึกชอบเหมือนกันครับ ขับง่าย ไม่เหวี่ยง แต่ตอนนี้ก็กำลังหาข้อมูลเยอะๆ จากผู้ใช้จริงอยู่เหมือนกันครับ  8)

ออฟไลน์ ball357

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 13217
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ball
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2016, 12:35:00 »
สำหรับการใช้งาน รีโว่ก็มีรุ่นกระบะยกสูงครับ ด้วยความที่ยกสูงนี่แหละเลยทำให้รูปลักษณ์ดูดี ดูน่าสนใจ ผู้หญิงหลายคนชอบครับ และเพราะว่ายกสูงจึงมีข้อดีตรงที่ทำให้เห็นทัศนวิสัยกว้างไกลครับ ปกติแฟนจขกทเคยขับกระบะมาก่อนหรือไม่ครับ ถ้าไม่เคยแล้วมาถูกใจตัวนี้ก็ถือว่าตอบโจทย์อยู่นะครับ เครื่องแรงแต่ช่วงล่างขับแล้วนิ่มใช้ได้เลยครับ :emo_051:

ออฟไลน์ ก๊อฟ(ขายโตโยต้า-รับเทิร์น)

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 13199
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Gob
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2016, 10:14:45 »
ช่วงล่างหนึบดีครับ
แก้ไขไหม่ จากตัววีโก้ คัดซี หนา ขึ้น
แนะนำรีโว่ เลย ครับ
ผมเปนเซล ขับมาทุกตัวแล้ว เปนเซล มาหลายที่แล้วครับ
รีโว่ตอบโจทย์ได้ดี

ปรึกษา สอบถาม 0982565091

ออฟไลน์ itty

• *
  • สมาชิก ID: 13436
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: เล็ก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2016, 16:52:38 »
ใช้ดีครับ สูงมุมมองกว้างดี แต่ของผมเกียร์ออโต้ จะหงุดหงิดนิดนึง ตอนออกตัวเวลาติดไฟแดงหรือว่าเบรค เหมือนต้องรอรอบ จะอืดๆมาก ลองใช้โหมด power ก็ช่วยได้ไม่เยอะ ท่านใดมีวิธีแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ Kungd4d

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1961
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: Songkhla
  • ชื่อเล่น: Kung
  • รัก D4D
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2016, 18:24:34 »
 C:-) C:-) สำหรับผม ผมว่าโอเคเลย ไม่ว่าจะเรื่องกำลังเครื่อง ระบบช่วงล่างที่ดีกว่าเดิมมาก รวมๆแล้วชอบมาก ของผม 2.4E 4X4 ครับ   C:-) C:-)
HILUX REVO 2.4 E  M/T  4X4  4 DOOR

ออฟไลน์ (ต้อง)ขายโตโยต้า

• **
  • สมาชิก ID: 12903
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: วิรัตน์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ม.ค. 2017, 16:34:21 »
Tel.   :  097-9183929
LINE  :  wiratninpes
     (  น้องต้อง  )
โตโยต้า เทพารักษ์

ออฟไลน์ JIB

• *
  • สมาชิก ID: 13508
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: JIB
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ม.ค. 2017, 15:54:14 »
ดีค่ะ

ออฟไลน์ อาเม้ง ไททรัค

• **
  • สมาชิก ID: 13521
  • จังหวัด: สระแก้ว
  • ชื่อเล่น: อาเม้ง ไททรัค
  • ว่างมะปายเที่ยวกัน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ม.ค. 2017, 09:40:59 »
รีโว่ ตัวแค๊ปตอบโจทย์ของพี่คับ บรรทุกได้พาเที่ยวได้ ประหยัดน้ำมันดีคับ ช่วงล่างไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเลยคับ C:-)

ออฟไลน์ กวิตาประดับยนต์

• *
  • สมาชิก ID: 13821
  • ชื่อเล่น: กวิตา ประดับยนต์
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ก.พ. 2017, 16:18:16 »
 :emo_090: :emo_090: :emo_090:

ออฟไลน์ Joongki

• **
  • สมาชิก ID: 14032
  • ชื่อเล่น: Joongki
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ก.พ. 2017, 11:25:47 »
 :)ผมเพิ่งขับ Revo ครับ ใช้ขับออกต่างจังหวัดเป็นหลัก ลุุยๆหน่อย ชอบมากครับ ขับนิ่ม ช่วงล่างเสถียรดี แนะนำครับ

ออฟไลน์ กวาง

• *
  • สมาชิก ID: 14110
  • ชื่อเล่น: กวาง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 ก.พ. 2017, 19:07:39 »
สวัสดีค่ะ

ออฟไลน์ feiw125i

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 62
  • พลังน้ำใจ : 2
  • ชื่อเล่น: feiw
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 มี.ค. 2017, 01:04:36 »
 ผมเองใช้มาแล้วทั้ง2ยี่ห้อเจ้าตลาด ตัวก่อน เป็น น้องนิว2.5 vgs ยกสูง 4ประตู ก่อนจะขายเปลี่ยนมาเป็น รีโว้  บอกเลยว่า ข้อดีข้อเสียต่างกัน แบบว่าแลกกันหมัดต่อหมัด ต้องเลือกให้ตรงวัตถุประสงค์ ว่าคุณต้องการอะไรจากรถหนึ่งคัน   เอาเป็นว่า ผมเปรียบเทียบตามนี้แล้วเอาตามที่ผมเจอมากับตัว จริงๆข้อมูลจริง ดีบอกว่าดี ไม่ดี บอกเลยว่าไม่ดี เพราะผมเป็นคนใช้รถเยอะ และเปลี่ยนรถบ่อย เรียกได้ว่าใช้รถ ปีละเกือบๆแสนกิโล เพราะฉะนั้น ยี่ห้อ อื่นๆ ตัดไปได้เลยเพราะ ผมไม่เลือกแน่นอน ไม่ใช่ว่ารถเค้าสมรรถนะ ไม่ดีนะครับ แต่ ใช้รถเยอะและเปลี่ยนรถบ่อย อย่างผม ศูยน์ บริการ อะไหล่ การซ่อมบำรุง และ ราคาขายต่อ ต้องมาควบคู่กัน  เพราะถ้ารถใช้งานหนัก ต่อให้สมรรถนะ ดียังไง  ถ้ามัวแต่ มานั้ง ทะเลาะกับศูนย์บริการ หรือมานั้งหาซื้ออะไหล่ก็ไม่ต้องทำมาหากินกันแล้ว ผมคิดว่า คุณก็คงคิดเหมือน ผมเอาเป็นว่า จะเทียบ2ยี่ห้อเจ้าตลาดแล้วกันเป็นตัวยกสูง 4ประตู่ทั้งคู่เครื่อง บล๊อกเล็กทั้งคู่คือ พิกัดไม่เกิน 2500   อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

1.เรื่องแรก เรื่อง ช่วงล่าง  ถ้าบรรทุกหนัก รีโว้จะให้ความมั่นคงกว่า  อีซูซุ จะได้ในความนิ่มนวล เพราะฉะนั้น ถ้าวิ่งรถเปล่าๆ ขับในเมือง หรือ ใช้เดินทางไกล วิ่งทางตรงๆยาวๆบนทางด่วน อีซูซุ นิ่มกว่านั้งสบายกว่า ในความเร็วต่ำ แต่ถ้าความเร็วสูงจะรู้สึกว่า ตัวรถจะโยนไปโยนมา ยวบยาบ ไปหน่อยส่วน revo จะออกแนว แข็งกว่า แน่นกว่า สะเทือนกว่า ยิ่งวิ่งรถเปล่าบนถนน คอนกรีต แล้วละก็ ช่วงล่างจะดีดเด้งมาก แถมออกอาการรสะบัดด้วยเมื่อเจอ หลุม หรือพื้นถนนที่ไม่เรียบติดต่อกัน แต่ถ้าบรรทุก หนัก หรือ ถ้าชอบขับรถเร็วชอบ เล่นโค้ง เข้าโค้ง ด้วยความเร็ว  ตรงนี้จะกลับกัน รีโว้ให้ความรู้สึกมั่นใจกว่า เฟริม กว่า  ยิ่งมีน้ำหนักบรรทุก ซัก100กิโล ด้วยละก็อาการของรถจะดีขึ้น  อาการดีด จะหายไป

2.เรื่องเบรก จริงๆ 2รุ่นนี้ ฟินลิ่ง แป้นเบรก คล้ายๆกัน ระยะกด พอๆกันคือ เบรกดีทั้งคู่ แต่ อาการของรถ จะไม่เหมือนกัน  ของอีซูซุ เมื่อเบรกแล้ว รถ จะมีอาการ หน้าทิ่ม ให้เห็นอย่างเห็นได้ชัด ส่วนของ revo อาการหน้าทิ่มมีน้อยมาก

3.เครื่องยนต์ และอัตราเร่ง revo จะเรียกแรงบิดมาได้ไวกว่า เรียกความเร็วจากรอบต่ำได้ดีแล้วถ้าคุณเป็นคน ที่ ขอบขับรถ แบบ คลอๆคันเร่ง เรียกแรงบิดมาใช่ในรอบ ต้น กับกลางๆrevoขับแล้วให้อารมณ์สนุกกว่า แรงบิดมาเร็วแต่ก็ หมดเร็วเหมือนกัน รอบปลาย จะออกแนว ตื้อๆ แต่ ช่วงออกตัว หรือ เร่งแซงนี่สิ กด นิดเดียว ก็มาแล้ว รถพุ่งไปช้างหน้าอย่างเร็วมาก เป็นรถที่ เซ็ต คันเร่งมาได้ไว อาการหน่วงของคันเร่งมีน้อย แต่คันเร่งไว ไม่ได้หมายความว่า เครื่องจะแรงกว่าชาวบ้านนะครับ วิศวกร เค้า ออกแบบมา ให้หลอกความรู้สึกเพื่อให้รถ ขับง่าย และคล่องตัวขึ้น เพราะฉะนั้น revo เป็นรถที่ ถ้าขับปกติ ลอยตัวกดคันเร่งคลอๆ จะรู้สึก ว่าไว แต่ถ้ากดคันเร่งเต็มแล้วจับเวลาเมื่อไหรจะรู้ว่าทำเวลาออกมาไม่ได้ดีกว่าคู่แข่ง เท่าไหร เพราะฉะนั้นถ้าออกตัวจากจุดหยุดนิ่งพร้อมๆกัน และกดคันเร่งเต็มทั้งคู่ระวัง โดน เจ้าอื่นสวนนะครับ ส่วนอีซูซุ ถ้าคุณเป็นคนขับแบบลากๆรอบหน่อย กดคันเร่งเต็ม อีซูซุจะให้ ความรู้สึก ในรอบต่ำแบบไม่มีอะไร แต่พอรอบเครื่อง มาถึงช่วงที่แรงบิด ทำงาน แล้วละก็จะให้ความรู้สึกว่ารถมีแรงดึง เพราะฉะนั้น ควรขับ แบบลากรอบหน่อยแล้วค่อย ต่อเกียร์ เพื่อที่ เวลา ต่อเกียร์ รอบเครื่องจะ ไม่ห้อย  บุคลิก จะออกแนว ผู้ใหญ่หน่อย จะดึงลึกดึงยาวกว่า เพราะ เค้าสร้างแรงบิดได้ นานกว่า รอบปลาย ลากรอบได้สมูทกว่า

4. การควบคุม พวงมาลัย อีซูซุ จะ หนักแน่นกว่า น้ำหนักหน่วงมือ ค่อนข้างเยอะ การบังคับเลี้ยว การหักพวงมาลัยในโค้ง ทำได้ นิ่ง และเป็นธรรมชาติ คือหมุนพวงมาลัยไปเท่าไหร รถไปตามนั้น ส่วนของรีโว้ พูดตรงๆ ผมยังมองว่ามัน อาการมันแปลก  คือ ช่วงหักพวงมาลัย ช่วงแรกๆประมาณ1-2นิ้วแรก พวงมาลัย จะตอบสนองดีแม่นยำ แต่พอหักพวงมาลัย มากขึ้น จะรู้สึกว่ามันแปลกๆ ต้องหักพวงมาลัยเพิ่ม เพื่อให้รถอยู่ในช่องทางที่ต้องการ

5เรื่องกินน้ำมัน อันนี้ อีซูซุ 2.5vgs ประหยัด กว่าrevo อย่างชัดเจน ยิ่งตัว1.9 ด้วยแล้วยิ่ง ประหยัดเข้าไปอีก ถ้าขับขี่ที่ความเร็ว 110นิ่ง อีซูซุ จะอยู่ประมาณ15-16 กิโลลิครส่วน revo ผมทำได้ อยู่ที่13.5-14 กิโลลิตร แต่ถึงจะกินมากกว่า แต่ก็ได้ในเรื่อง อัตราเร่งมาชดเชย ในข้อนี้

6.เรื่องการประกอบ และการเก็บเสียง ผมว่า ดีทั้งคู่ รับได้ แต่revo จะเหนือกว่านิดหน่อยตรงที่เก็บเสียง ได้ดีกว่า isuzuเยอะทั้งเสียงเครื่องยนต์ เสียงลม และ กลิ่น (เที่ยบกับ2.5vgsเดิมนะครับส่วน1.9ใหม่เค้าว่าเสียงเครื่องเงียบมาก) คือ isuzuคันของผม เป็นรถ ล๊อตแรกๆช่วง ต้นๆปี2013 จะเป็นรถรุ่นรักโลก แบบว่าให้คุณทีส่วนร่วม กับธรรมชาติรอบๆตัวคุณ คุณจะได้สัมผัสกับ ธรรมาชาติ รอบๆตัวคุณเต็มๆทั้ง เสียงลมพริ้วไหว ที่เมื่อขับเกิน 100km/hขึ้นไป คุณจะได้สัมผัส เสียงลม พริ้วไหว แทรกตัวผ่านตัววถังรถเข้ามาในห้องโดยสารให้คุณได้ยินกันเต็มๆ จนกลบเสียงวิทยุของคุณ หมด  ต่อมาเป็น กลิ่น กลิ่นจากธรรมชาติรอบๆตัวคุณ   ชนิดที่เรียกว่า ข้างทางมีการตัดหญ้าอยู่ คุณก็จะได้กลิ่นของใบหญ้าที่ถูกตัดใหม่ๆหอมๆเป็นธรรมชาติสุดๆ แต่ถ้าคุณไปจอดครอมท่อระบายน้ำ คุณก็จะถามคนข้างๆ ว่าใครตด?  เท่านั่นยังไม่พอ ที่เด็ดสุด คือสายฝน เพื่อยาม ฝน โปรยปราย คุณก็จะได้สัมผัสถึง สายฝนที่ แทรกตัวผ่านหลังคา(หลังคารั่ว) มาให้คุณสัมผัสกันแบบ พอชื่นใจ ผมและแฟน เรียกการออกแบบของรถรุ่นนี้ ว่า นวตกรรม ยานยนต์ห้องโดยสารแบบ 3D สำหรับ คนที่ใช้Revo อยู่ แล้วบอกว่าเสียงลมดัง ลองคิดใหม่ดูครับผมว่าเงียบกว่าคันเก่าผมเยอะ และสำหรับใครที่อยาก ลองสัมผัสประสบการณ์ ห้องโดยสารแบบ3D ก็ลอง หามานั่งกันได้ หรือจะหาข้อมูล กันก่อนในGoogle พิมพ์คำว่า all new d max น้ำเข้าห้องโดยสาร หรือ เสียงลมเข้า ดูครับ แปลกใหม่จริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มี.ค. 2017, 07:15:04 โดย feiw125i »

ออฟไลน์ Marwin

• *
  • สมาชิก ID: 13689
  • จังหวัด: ลำปาง
  • ชื่อเล่น: บอย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 มี.ค. 2017, 22:01:47 »
ขับสนุกครับคันเดิมผมขับ ค่ายคู่แข่ง

Tags: