เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
NexenTire Toyota Hilux Revo
siamultimate_2N
carmana_Nov

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

TRK Speed NVyangyont V-Shop
-->
LockTech
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/RevoClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการเกียร์ 2.4 AT ครับ  (อ่าน 5842 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ternggggg

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 12114
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ติ้ว
    • รางวัลและกิจกรรม
สอบถามอาการเกียร์ 2.4 AT ครับ
« เมื่อ: 15 เม.ย. 2017, 18:43:28 »
 Share  รถผม pre 2.4 AT E ครับ  มีอาการคร่าวๆดังนี้

1.เข้าเกียร์จาก D ไป R และ R ไป D เกิดอาการกระตุก (เป็นบางครั้ง)

2.เมื่อลดความเร็ว(ทั้งปล่อยไหลและเบรค) เวลารถเปลี่ยนเกียร์ลงมารถจะเกิดอาการหน่วง  เป็นหนักช่วงความเร็ว 20-30

3.เวลาเปลี่ยนเกียร์แต่ละเกียร์รถจะเกิดอาการหน่วง และช่วงเกียร์ 2ไปเกียร์ 3 เวลาปลี่ยนเกียร์จะเกิดอาการรอบสูงแปปนึงก่อนเปลี่ยน(ทั้งที่เหยียบปกติเท่าเดิม)

4.รถผมไม่เปลี่ยนเกียร์ 6 ให้จนกว่าผมจะถอนคันเร่งหรือผ่อนจนเกือบสุด (จริงๆผมไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนเกียร์ 6 รึเปล่าแต่มันเป็นการเปลี่ยนเกียร์ครั้งสุดท้าย) โดยเกียร์6นั้น ความเร็ว 100 km/h รอบเครื่องจะอยู่ที่ 1,600 ซึ่งถ้าผมไม่ถอนคันเร่งให้เจ้ารถคันนี้เปลี่ยนเกียร์ รอบจะเกือบ 2,000 ในความเร็ว 100 km/h

อาการเหล่านี้เกิดจากตอนผมขับด้วยโหมด normal (จริงๆโหมด eco ก็เป็นอาการเหล่านี้ครับ) ตอนขับเหยียบคันเร่งปกติไม่ได้คิ๊กดาวหรือเหยียบลากรอบครับ

ผมอ่านจากกระทู้ พี่ๆน้องๆ ก็คิดว่าเป็นที่เกียร์บ้าง software บ้าง จึงไม่แน่ใจ ยังไม่ได้โทรไปถามทาง TMT จึงอยากถาม พี่ๆน้องๆในคลับครับว่ามีใครเป็นแบบรถผมไหมครับ และ เกิดจากอะไร

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ somp

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 15610
  • จังหวัด: ปราจีน
  • ชื่อเล่น: som
Re: สอบถามอาการเกียร์ 2.4 AT ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ก.ค. 2017, 22:11:12 »
ได้รับการแก้ปัญหายังครับ
เป็นคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ Bobo1

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 13784
  • จังหวัด: ตรัง
  • ชื่อเล่น: แบงค์
Re: สอบถามอาการเกียร์ 2.4 AT ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ส.ค. 2017, 18:38:45 »
ผมคิดว่า
1.จังหว่ะเปลี่ยนเกียร์ถ้าคอมแอร์เริ่มทำงานจะมีอาการกระตุกเป็นปกติ เครื่องยนต์จะหน่วงระหว่างนั้น (กระตุกบ้างเพราะรอบเครื่องตั้งเกือบ 1 พัน  สังเกตเราต้องเหยียเบรกก่อนจาก RไปD หรือ Dไป Rเพื่อให้เกียร์จับก่อน)
2.ความเร็วต่ำรอบต่ำ ตอนที่คอมแอร์ทำงานทำให้หน่วงเครื่องยนต์ เกียร์ที่ทดลงมาที่้กียร์ 1หรือ 2 จังหว่ะคอมแอร์ทำงานนั้นรอบจะสูงขึ้นมานิดนึง ทำให้รู้สึกเหมือนกำลังใช้เอนจิ้นเบรก
3.เกียร์ออโต้ จะเปลี่ยนเกียร์อัตโนมัติขึ้นอยู่กับรอบเครื่อง + ความเร็วขณะนั้น ถ้าคุณเจอสภาวะรถติด ก็จะเป็นบ่อยหน่อย

4.เกียร์มันเป็นคำสั่งสมองกล ถ้าเราเหยียบคันเร่งไม่สม่ำเสมอ ความเร็วที่110 เกียร์6 อาจจะม่บ้างไม่มาบ้าง สังเกตุถ้า ขับ110 เท้านิ่งสัก 3-4 วิ เกียร์ 6 มาเลย

ปกตินะท่านแสดงว่ามือใหม่และ
ไม่ต้องเชื่อผมทั้งหมด ลองสังเกตดูครับ.

ออฟไลน์ jong

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 15990
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: จง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ก.ย. 2017, 08:38:38 »
เก็บเกี่ยวความรู้

ออฟไลน์ Supasit Turbo

• **
  • สมาชิก ID: 8491
  • จังหวัด: สกลนคร
  • ชื่อเล่น: ToP
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ต.ค. 2017, 23:03:59 »
ของผมเป็นรุ่นล็อตแรก2015 มีอาการกระตุกขณะออกตัวและขณะกำลังหยุดนิ่ง เลยเข้าศูนย์ฯไปเครมเพลากลาง ผลปรากฎว่าอาการกระตุกหายไป(ปัญหาเกิดจากเพลากลาง) แต่รู้สึกผิดปกติหลังจากอัพเดตซอฟแวร์เกียร์(เปลี่ยนเพลากลางไปแล้วประมาณเกือบ 1 เดือนแล้วค่อยไปอัพเดตเกียร์) .ก่อน..อัพเดตเกียร์จะสังเกตว่า เกียร์จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ 6 ตอนรอบประมาณ 2000 วิ่งประมาณไม่เกิน 120km/h  .หลังจากอัพเดตเกียร์แล้วพบว่ารอบประมาณเกือบ 2400 วิ่งเกือบถึง 140km/h ถึงจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ 6 ให้ เกียร์อื่นไม่มีปัญหา:P
ปัจจุบันแก้ปัญหา...โดยการยกคันเร่งเอา.. :-\
__ถ้ามีวิธีแก้หรือมีซอฟแวร์เกียร์ใหม่ ช่วยบอกต่อด้วยนะครับ___
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ต.ค. 2017, 23:08:42 โดย Supasit Turbo »

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ต.ค. 2017, 23:13:31 »
....ลืมบอกไป...ของผมมีCruise Control พอเปิดใช้งานCruise Controlทุกเกียร์ทำงานเป็นปกติ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ต.ค. 2017, 23:15:31 โดย Supasit Turbo »

ออฟไลน์ Luesan

• สมาชิก ID: 16205
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: toon
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 พ.ย. 2017, 20:14:35 »
ของผมก็เป็นอาการนี้ครับ เคยถามศูนย์เรื่อง up software เกียร ศูนย์บอกไม่มีครับ เลยไม่รู้จะทำไง มีที่แนะนำไหมครับ รถใกล้จะเซ็คระยะแล้วครับจะได้ทำที่เดียว

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 พ.ย. 2017, 20:01:00 »
ติอต่อศูนย์ฯแล้ว ตอนนี้ยังไม่มีซอฟแวร์มาใหม่  :) ปัญหาที่เป็นอยู่ข้างต้น ก็เกิดจากซอฟแวร์ตัวล่าสุดนี่ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2017, 20:04:47 โดย Supasit Turbo »

ออฟไลน์ mogojoo

• สมาชิก ID: 16475
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ต่อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2017, 10:07:28 »
สอบถามควาคืบหน้าหน่อยครับเรื่องเกียร์ออโต้ใครแก้ปัญหาได้แล้วบ้างครับ

Tags: