เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/RevoClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลองของใหม่ Ptt Dynamic Commonrail Clean&Lock  (อ่าน 6300 ครั้ง)

ออฟไลน์ tum403

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 17883
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
    • รางวัลและกิจกรรม
อยากลองของใหม่ Ptt Dynamic Commonrail Clean&Lock
« เมื่อ: 20 มิ.ย. 2018, 12:53:41 »
 Share  สวัสดีเพื่อนๆ Revo Club Thailand ครับ ผมน้าตั้ม RCT.403 ขอทักทายอย่างเป็นทางการ หลังจากอยู่ในคลับมานานพอสมควรผมเจอคำถาม “ใช้น้ำมันเครื่องอะไรดี?” จากพี่ๆเพื่อนๆ ค่อนข้างจะบ่อยในคลับของเรา ซึ่งคำตอบของแต่ละคนก็แตกต่างกันออกไปแล้วแต่ความชอบและการใช้งาน แต่ถ้าถามผมว่าน้ำมันเครื่องแบบไหนดีที่สุดสำหรับคนใช้รถทำงานหนักๆอย่างผม คงจะตอบว่าก็น้ำมันที่คุ้มค่าทุกบาททุกสตางค์ที่จ่ายไป ไม่เพียงแค่เป็นสารหล่อลื่นในเครื่องยนต์ แต่ยังต้องช่วยผมดูแลให้รถอยู่กับผมไปให้นานที่สุด

ผมออกรถ Revo รุ่น E เครื่อง 2.4 คันนี้ช่วงประมาณเดือน ก.ค. ปี 16 ถ้านับอายุตอนนี้ก็เกือบๆ 2 ปี เรียกได้ว่าใช้งานหนักมาตั้งแต่ออกรถครับ เนื่องจากประกอบอาชีพทำแพปลา เป็น sub ให้กับบริษัทใหญ่บริษัทหนึ่ง จึงต้องใช้รถขนปลาทีละเป็นร้อยกิโลวิ่งทางยาวๆอยู่บ่อย และยังเป็นสายลุย สายบุญ ชอบเที่ยวป่าเที่ยวเขาเวลาว่างๆ ไม่แค่นั้น ช่วงที่ภรรยาตั้งครรภ์ยังต้องวิ่งรับส่ง กทม. – พิษณุโลก เดือนละ 2-3 รอบ

เมื่อถึงรอบการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องในครั้งนี้ผมเลือกใช้ PTT Dynamic Commonrail สูตรใหม่ล่าสุดจาก ปตท. ที่ออกแบบมาเพื่อรถใช้งานหนักอย่างผมโดยเฉพาะ ด้วยเทคโนโลยี CLEAN AND LOCK ที่ช่วยขจัดสิ่งไม่พึงประสงค์ในเครื่องยนต์ออกไป ให้เครื่องยนต์ทำงานอย่างมีประสิทธิภาพมากที่สุดและยังช่วยไม่ให้สิ่งสกปรกที่ล้างออกมาแล้วกลับไปติดที่ชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์ได้อีก

นอกจากน้ำมันเครื่องที่ตอบโจทย์แล้ว ศูนย์บริการที่จะนำรถเข้าเปลี่ยนถ่ายก็ต้องตอบโจทย์เช่นกันครับ โดยปกติผมเลือกใช้บริการ FIT Auto สาขาประเวศ เพราะขี้เกียจไปรอคิวของศูนย์บริการและที่นี่มีความพร้อมแทบไม่ต่างจากศูนย์โตโยต้าเลยด้วยซ้ำ เรียกได้ว่ามาทีเดียวจบและไม่ต้องรอคิวเสียเวลาเป็นวันๆ

มาถึงก็เริ่มจากการถ่ายน้ำมันเครื่องของเก่าออกก่อนครับ บางคนอาจจะยังคิดอยู่ว่าน้ำมันเครื่องที่ดีถ่ายออกมาต้องไม่ดำซึ่งไม่ใช่ความคิดที่ถูกซะทีเดียวครับ สีของน้ำมันที่ดำคือสิ่งสกปกที่ถูกชะล้างออกมา เหมือนเวลาเราซักผ้าแล้วน้ำดำๆน่ะแหละครับ ส่วนเรื่องควันดำนั้นก็ไม่เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องอีกเช่นกัน มันเป็นเรื่องของระบบเผาไหม้ของเครื่องยนต์ครับผม

ในระหว่างที่รอถ่ายน้ำมันเก่าออกพนักงานที่นี่ก็ดูแลรถผมเป็นอย่างดี ทั้งเติมลมในโตรเจน ทั้งเอากรองอากาศ กรองแอร์ออกมาเป่าทำความสะอาดให้โดยไม่ต้องบอกเลย

น้ำมันเก่าออกไปแล้วก่อนจะเติมน้ำมันใหม่เข้าไปอย่าลืมเปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่องก่อนครับ ถ้าซื้อน้ำมันเครื่องจากที่นี่มีกรองแถมให้ฟรีในชุดเรียบร้อย

ทีนี้ก็พร้อมเติมน้ำมันใหม่ น้ำมันเครื่อง PTT Dynamic Commonrail  มีความหนืดให้เลือก 2 เบอร์คือ 10W-30 กับ 15W-40  ผมเลือกใช้ 10W-30 เพราะตรงตามคู่มือ และใช้ปริมาณทั้งหมดราวๆ 7ลิตร ครึ่งสำหรับ Revo 2.4 ส่วนน้าๆท่านใดยังสงสัยเรื่องการอ่านเบอร์น้ำมันเครื่องลองอ่านที่ผมจะอธิบายสั้นๆต่อไปนี้น่าจะพอเข้าใจขึ้นบ้างนะครับ

การอ่านเบอร์ หรือ เกรด ของน้ำมันเครื่องที่เรามักจะเห็นเป็นตัวเลข xW-xx นั้นจริงๆแล้วการใช้งานในบ้านเราทั่วๆไปมองแค่ตัวหลังก็พอครับ เช่น 0W-20 ผมก็เรียกง่ายๆว่าเบอร์ 20 หรือ 10W-30 ผมก็จะเรียกง่ายๆว่า เบอร์ 30 ทีนี้ในแต่ละเบอร์ที่เพิ่มขึ้น มันจะหมายความว่าเบอร์ที่สูงกว่าจะมีความหนืดที่มากกว่าเบอร์ที่ต่ำกว่า ผมเลือกใช้ 10W-30 เพราะมีความหนืดที่เหมาะสมตรงตามคู่มือแนะนำ และใช้ปริมาณทั้งหมดราวๆ 7ลิตร ครึ่งสำหรับ Revo 2.4

ทันทีที่เปลี่ยนเสร็จรู้สึกได้ทันที่ตั้งแต่สตาร์ทครั้งแรกว่าจังหวะสตาร์ทนั้นสั้นลง เครื่องเดินเรียบและอัตราเร่งกลับมาดีเหมือนสมัยเพิ่งออกรถมาใหม่ๆ และพอหลังจากได้ใช้งานไปสัก 1-2 สัปดาห์พบว่าอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันนั้นดีขึ้นอีกเล็กน้อยจากปกติ น่าจะเป็นผลจากเทคโนโลยี CLEAN AND LOCK ที่ช่วยทำให้เครื่องยนต์กลับมาสะอาดเหมือนใหม่อีกครั้ง

ก็เป็นอันว่าสำหรับผมแล้วน้ำมันเครื่อง PTT Dynamic Commonrail คุ้มค่าทุกบาททุกสตางค์ที่จ่ายไป ตอบโจทย์รถใช้งานหนักแบบไม่ค่อยได้ทนุถนอมอย่างเจ้า Revo ของผม โดยมีเทคโนโลยี CLEAN AND LOCK นี่แหละครับที่มาช่วยดูแลชิ้นส่วนภายในแทนผม ให้ผมมีเวลาใช้รถทำมาหากินกันต่อไปอีกยาวๆ อ่อลืมบอกอีกเรื่องครับว่าน้ำมันเครื่องตัวนี้นอกจากจะมีจำหน่ายที่ FIT Auto แล้วสำหรับบางท่านที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเองที่บ้านก็สามารถสั่งซื้อจาก Lazada ได้อีกด้วยครับ สะดวก รวดเร็วส่งถึงหน้าบ้านกันเลยทีเดียว สำหรับวันนี้พอไว้เท่านี้ แล้วพบกันใหม่ สวัสดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิ.ย. 2018, 13:05:46 โดย tum403 »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ RevoClubThailand.Net พร้อมหมายเลข RCT ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ puredrive™

• VIP.001
  • Administrator
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2
  • พลังน้ำใจ : 23
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ-นครนายก-ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: เพียว
    • รีโว่คลับไทยแลนด์
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ
Re: อยากลองของใหม่ Ptt Dynamic Commonrail Clean&Lock
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2018, 11:53:04 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีครับน้าตั้ม  :emo_102:
Toyota Hilux Revo DoubleCab 2.8G A/T Navi 4WD สีดำ Attitude Black Mica
http://www.revoclubthailand.net/index.php/topic,1551.0.html

ติดต่องานรีวิว/เป็นนายแบบ สินค้า-บริการ ที่เกี่ยวกับ โตโยต้า ไฮลักซ์ รีโว่
โทร : 089-456-8699 หรือ 089-060-3820  ไลน์ : pure126

Tags: